Tốt nghiệp sư phạm tiểu học có được dạy mầm non không?

Câu hỏi của chị Phạm Thị Hương về việc tốt nghiệp ngành sư phạm tiểu học có được dạy mầm non không. Nội dung câu hỏi như sau:
chuyển đồi ngành sư phạm mầm non

Câu hỏi:

Chào anh chị. Tôi tốt nghiệp trung cấp sư phạm tiểu học của Đại Học Thủ Đô và đã đi dạy được 6 tháng nay. Nhưng tôi cảm thấy mình không phù hợp với môi trường giáo dục tiểu học cho lắm. Hiện nay tôi đang muốn chuyển sang dạy ở trường mầm non bởi tôi cảm thấy mình thích công việc đó hơn. Nếu có điều kiện thì sau này  tôi sẽ mở trường tại nhà. Vì vậy tôi muốn làm giáo viên mầm non để tích lũy kinh nghiệm. Xin anh chị giải đáp giúp tôi bằng sư phạm tiểu học có được phép dạy mầm non không ?

Trả lời:

Chào chị Hương thân mến. Với câu hỏi của chị thì chúng tôi xin được trả lời như sau

Bằng Sư phạm tiểu học không thể dạy được ở trường mầm non

Theo Điều 38 Điều lệ Trường mầm non (Ban hành kèm theo Quyết định số 14 /2008/QĐ-BGDĐT ngày 7/4/2008 của Bộ trưởng Bộ GD&ĐT), quy định trình độ chuẩn được đào tạo của giáo viên mầm non là có bằng tốt nghiệp trung cấp sư phạm mầm non trở lên. Bởi tính chất công việc rất khác nhau
Nhiệm vụ của các giáo viên mầm non và giáo viên tiểu học cũng khác nhau, cụ thể như sau
  • Giáo viên mầm non: Công việc chính là chăm sóc đảm bảo an toàn cho trẻ. Chăm sóc trẻ đảm bảo vệ sinh, dinh dưỡng, hướng dẫn các hoạt động vui chơi kết hợp học tập, nâng cao thể chất, thẩm mỹ, óc sáng tạo của trẻ những năm đầu đời.
  • Giáo viên tiểu học: Giảng dạy theo chương trình giáo dục tiểu học, lên kế hoạch học tập, soạn giáo án, kiểm tra, đánh giá, xếp hạng kết quả học tập của học sinh. Đồng thời trau dồi đạo đức, phẩm chất, và nhân cách của trẻ.

Do đó chị muốn làm giáo viên mầm non cần phải học qua đào tạo chính quy. Nếu chị đã có bằng trung cấp sư phạm tiểu học thì bạn chỉ cần học thêm văn bằng 2 mầm non thời gian 1 năm để có bằng cấp đúng chuyên môn và có thể làm việc được ở trường mầm non
Xem nội dung chương trình học văn bằng 2 sư phạm mầm non và đăng ký học ngay
Việc chị mở trường mầm non cũng vậy, Chị cũng cần phải có bằng cấp về sư phạm mầm non mới có thể được cấp phép mở trường tư thục. Chị cũng nên tìm hiểu kỹ các thông tin về quy định mở trường để không bị những sai sót không mong muốn
Xem ngay bài viết chi tiết về bí quyết đầu tư trường mầm non tư thục để hiểu rõ hướng đi này nhé
Chúc chị Hương thành công trên con đường sự nghiệp của mình !


Tốt nghiệp sư phạm tiểu học có được dạy mầm non không? Tốt nghiệp sư phạm tiểu học có được dạy mầm non không? Reviewed by Anh Tuấn Lê on 10:40:00 Rating: 5
Được tạo bởi Blogger.